![28423582_2307998719426796_8938831070909527761_o](https://i1.wp.com/www.tcjapress.com/wp-content/uploads/2018/03/28423582_2307998719426796_8938831070909527761_o.jpg?resize=696%2C284)
ค่ำวันที่ 2 มีนาคม ที่ผ่านมา ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศจีนร่วมกับมหาวิทยาลัยชนชาติยูนนาน จัดนิทรรศการและงานแสดงในโครงการ “เคียงคู่ล้านช้าง-แม่โขง ร่วมสานสัมพันธ์ไทย-จีน” เป็นการนำเสนอศิลปะวัฒนธรรมโดยใช้ชื่อว่า “เมืองเมฆหลากสี เสน่ห์ยูนนาน ฉลองเทศกาลหยวนเซียว” เป็นการนำศิลปะที่หาชมได้ยากมาจัดแสดงให้คนไทยได้สัมผัสถึงมนต์เสน่ห์แห่งยูนนาน โดยจัดขึ้นที่ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศจีน กรุงเทพฯ
![](https://i2.wp.com/www.tcjapress.com/wp-content/uploads/2018/03/28471378_2307998596093475_7315785923848839712_n.jpg?resize=640%2C399)
นายจางปัว รองผู้อำนวยการศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศจีน กล่าวเปิดงานว่า มณฑลยูนนานเป็นมณฑลที่มีกลุ่มชาติพันธุ์ถึง 25 ชนเผ่า ดำรงชีวิตอยู่ด้วยกันอย่างสันติ และแต่ละชนเผ่าต่างก็อนุรักษ์วัฒนธรรมของตนเองได้เป็นอย่างดี ในเวลาอีกไม่นานโครงการรถไฟความเร็วสูงจากไทยไปจีนก็ใกล้สำเร็จแล้ว การเดินทางจากไทยไปมณฑลยูนนานใช้เวลาแค่ครึ่งวันเท่านั้น ทำให้การท่องเที่ยวจากจีนไปไทย หรือไทยไปจีนสะดวกสบายขึ้นเป็นอย่างมาก และหวังว่าการแสดงวันนี้จะทำให้ทุกท่านมีความสุข
![](https://i1.wp.com/www.tcjapress.com/wp-content/uploads/2018/03/28661407_2307998609426807_9091349776162224254_n.jpg?resize=640%2C417)
พลเอกวิชิต ยาทิพย์ อดีตรองผู้บัญชาการทหารบก รองประธานสภาวัฒนธรรมไทยจีนและส่งเสริมความสัมพันธ์ กล่าวในงานว่า ไทยจีนมีความคล้ายคลึงกันทางด้านศิลปวัฒนธรรม ประเทศจีนมีชนเผ่าจำนวนมาก แต่ละชนเผ่าต่างมีความสามัคคี ความสมานฉันท์กันภายใต้การนำของผู้นำจีน แต่ละมณฑลเต็มไปด้วยศิลปวัฒนธรรมของชนเผ่า ล้วนแสดงให้เห็นถึงภูมิปัญญา ความเอื้ออาทรกัน ในช่วงสุดท้ายพลเอกวิชิตอวยพรให้การจัดงานประสบความสำเร็จ ให้ผู้ร่วมงานทุกคนได้รับความบันเทิงกับกิจกรรมนี้ และขอให้มีความสุขกับเทศกาลหยวนเซียว
หลังจากนั้นการแสดงเริ่มต้นด้วย “ระบำยูนนานเมืองเมฆหลากสี” ที่เรียกเสียงปรบมือจากผู้ที่เข้าชมจำนวนมาก เป็นการแสดงที่สื่อให้เห็นถึงการเต้นรำเพื่ออวยพรและส่งความสุขในช่วงเทศกาล จากนั้นเป็นการแสดงบรรเลงเดี่ยวผีผา “ฉือ เมี่ยน หมาย ฝู” ที่มีทำนองคึกคักและมีเอกลักษณ์เฉพาะของชนเผ่า ต่อด้วย “ระบำคู่ หว่า ไจ้ เย่ เกอ” จากคณะศิลปะเส้นทางสายไหม มหาวิทยาลัยยูนนาน เป็นการแสดงระบำที่แสดงออกถึงความรักอันบริสุทธิ์ของหนุ่มสาว โดยสื่อออกมาผ่านท่วงท่าร่ายรำ และการแสดง “โยคะเมืองเมฆหลากสี” ที่มีท่วงท่าอันอ่อนช้อย สะกดสายตาผู้ที่เข้ามาชมได้ตลอดการแสดง
![](https://i2.wp.com/www.tcjapress.com/wp-content/uploads/2018/03/28795532_2307999022760099_4842691103268878872_n.jpg?resize=640%2C444)
![](https://i2.wp.com/www.tcjapress.com/wp-content/uploads/2018/03/28576898_2307998889426779_4100598122153281259_n.jpg?resize=640%2C320)
![](https://i2.wp.com/www.tcjapress.com/wp-content/uploads/2018/03/28660907_2307999102760091_5255460466269921140_n.jpg?resize=640%2C311)
![](https://i1.wp.com/www.tcjapress.com/wp-content/uploads/2018/03/28577622_2307998899426778_4094176733525749639_n.jpg?resize=640%2C460)
ในโซนลานกิจกรรมยังได้จัดนิทรรศการจากมณฑลยูนนานหลายประเภท อาทิ งานแกะสลักรากไม้ “พระสังกัจจายน์” ที่งดงาม รอยยิ้มอิ่มเอิบเต็มไปด้วยความเมตตา อันเป็นสัญลักษณ์แห่งโชคลาภสมบูรณ์พูนสุข หรือการจัดแสดงชุดของชนเผ่าเมี้ยว ที่สื่อถึงภาษาใบไม้ที่มีสีสันสดใสเข้ากับยุคสมัยใหม่ หรือผลงานศิลปะเย็บปักแบบฉบับชาวแม้ว กับแนวคิด “ความคิดของใบไม้สงบนิ่ง” ที่มีความประณีตสูงสุดในบรรดากลุ่มชาติพันธุ์ส่วนน้อยของจีน ซึ่งทั้งหมดนี้เป็นเพียงแค่ส่วนหนึ่งของนิทรรศเท่านั้น ซึ่งสามารถมาชมด้วยตัวเองถึงวันที่ 3 มีนาคมนี้ ที่ศูนย์วัฒนธรรมจีน ณ กรุงเทพฯ
![](https://i1.wp.com/www.tcjapress.com/wp-content/uploads/2018/03/28472188_2307999112760090_4284731535622792237_n.jpg?resize=640%2C443)
![](https://i1.wp.com/www.tcjapress.com/wp-content/uploads/2018/03/28424912_2307999209426747_4987395927998534974_o.jpg?resize=640%2C238)
![](https://i2.wp.com/www.tcjapress.com/wp-content/uploads/2018/03/28576204_2307999136093421_5255668742774161144_n.jpg?resize=640%2C360)
รายงานและถ่ายภาพ: ยุพินวดี คุ้มกลัด