วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2561 สถานทูตจีนประจำประเทศไทย ถนนรัชดาภิเษก ฉลองตรุษจีนด้วยการเปิดบ้านต้อนรับปีใหม่ จัดกิจกรรมเสริมสร้างความสัมพันธ์และเผยแพร่วัฒนธรรมจีนมากมายให้แก่ชาวไทยและชาวไทยเชื้อสายจีน โดยมีนายหลู่ย์ เจี้ยน เอกอัครราชทูตจีนประจำประเทศไทยและมาดามพัน เผิง ภริยาฯให้เกียรติต้อนรับ
งานเริ่มด้วยการเชิดสิงโตโดยคณะจากโรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย โดยนายหลู่ย์ เจี้ยน และนายพรเพชร วิชิตชลชัย ได้เจิมหน้าผากสิงโตเป็นสัญลักษณ์เริ่มปีใหม่อย่างเป็นมงคล หลังจากนั้นภายในห้องประชุมใหญ่มีการแสดงเพลงพื้นบ้านฉลองตรุษจีนโดยโรงเรียนหยางกวง สถานทูตจีน และการแสดงปรบมือหรรษาโดยโรงเรียนผดุงกิจวิทยา
![](https://i1.wp.com/www.tcjapress.com/wp-content/uploads/2018/02/27797675_2295412640685404_6180767287746691903_o.jpg?resize=640%2C480)
![](https://i2.wp.com/www.tcjapress.com/wp-content/uploads/2018/02/27798332_2295412620685406_7963372923442445850_o.jpg?resize=640%2C426)
นายหลู่ย์ เจี้ยน เอกอัครราชทูตสาธารณรัฐประชาชนจีนประจำประเทศไทย กล่าวอวยพรเนื่องในวันตรุษจีนว่า ขอเปิดประตูสถานทูตเพื่อต้อนรับเข้าสู่งาน “จีนไทยสองพี่น้องจูงมือกันเข้าสู่ยุคใหม่ร่วมใจกันเฉลิมฉลองวันตรุษจีน” ปีนี้ เมื่อปลายปีที่แล้วได้จัดการประชุมผู้แทนพรรคคอมมิวนิสต์จีนทั่วประเทศครั้งที่ 19 เป็นการเปิดศักราชใหม่สำหรับการสร้างจีนให้เป็นสังคมนิยมที่ทันสมัยอย่างรอบด้าน พวกเรายินดีและพร้อมที่จะร่วมมือกับฝ่ายไทยในการเชื่อมโยงข้อริเริ่ม “หนึ่งแถบหนึ่งเส้นทาง” กับยุทธศาสตร์ของไทย เช่น นโยบาย Thailand 4.0 เป็นการขยายความร่วมมือในทุกแขนงเพื่อนำพาความผาสุกมาให้กับประชาชนของทั้งสองประเทศ สำหรับกิจกรรมส่วนหนึ่งวันนี้แสดงให้เห็นวัฒนธรรมของจีนอย่างกิจกรรมการวิถีชงชา การเขียนพู่กันจีน เป็นต้น ช่วงสุดท้ายท่านทูตกล่าวอวยพรเนื่องในวันตรุษจีนปี 2018 โดยขอให้มีสิริมงคลปีจอ สุขภาพแข็งแรงสมบูรณ์ ขอให้จีนและไทยเจริญรุ่งเรืองและมั่งคั่งทุกประการ
![](https://i2.wp.com/www.tcjapress.com/wp-content/uploads/2018/02/27798270_2295412754018726_7724206224124263925_o.jpg?resize=640%2C467)
ฝ่ายไทยได้รับเกียรติจากศาสตราจารย์พิเศษ พรเพชร วิชิตชลชัย ประธานสภานิติบัญญัติแห่งชาติ ขึ้นกล่าวอวยพรเนื่องในวันตรุษจีนว่า การจัดงานเฉลิมฉลองเทศกาลตรุษจีนในวันนี้เปรียบเสมือนให้พี่น้องชาวจีนชาวไทยได้มาฉลองร่วมกันอย่างพร้อมหน้า ความสัมพันธ์ระหว่างชาวจีนชาวไทยเป็นมิตรที่มีความใกล้ชิดดั่งเครือญาติเป็นการตอกย้ำว่า “จีนไทยใช่อื่นไกลพี่น้องกัน” เป็นการส่งเสริมความร่วมมือด้านต่างๆ เช่น ด้านการค้า การลงทุน วัฒนธรรม และการท่องเที่ยว ทำให้ความสัมพันธ์ยั่งยืนต่อไป และกล่าวอวยพรในช่วงท้ายว่า ขอให้มีความสุขในช่วงเทศกาลตรุษจีน มีความร่ำรวยมั่งคั่ง สมปรารถนาในปีจอปีนี้
การแสดงบรรเลงเพลงประสานเสียงเปียโนและไวโอลินในเพลง “ดอกมะลิ” และ “แสงรุ่งอรุณ” โดยศิลปินไทย-จีน จากนั้นเป็นการแสดงนาฏศิลป์ชุด “เซียวฮวาตั้น” จากเมืองหยางโจว การแสดงหุ่นกระบอกจีนและไทย และการขับร้องเพลงจีน “สวัสดีปีใหม่”
![](https://i0.wp.com/www.tcjapress.com/wp-content/uploads/2018/02/27983228_2295412764018725_3293856678325231211_o.jpg?resize=640%2C546)
ภายนอกอาคารเป็นการเปิดโอกาสให้เรียนรู้วัฒนธรรมผ่านทางอาหาร โดยมีอาหารจีนที่นิยมรับประทานกันในช่วงตรุษจีน อย่างบะหมี่ลาเมี่ยน บัวลอย เกี๊ยวจีน หมี่เย็น และอาหารแบบไทยๆ ให้ร่วมชิม และทดลองห่อเกี๊ยวแบบจีน และมีส่วนที่เป็นนิทรรศการ “หนึ่งแถบหนึ่งเส้นทาง” ภาพวาดผลงานนักเรียนจากโรงเรียนผดุงกิจวิทยา การแสดงศิลปะชงชา เครื่องหอม เครื่องแต่งกายงานสมรส ผลิตภัณฑ์สร้างสรรค์ทางวัฒนธรรม รวมถึงนิทรรศการกิจการเพื่อสังคม (CSR) ของวิสาหกิจจีนที่มาทำกิจการอยู่ในเมืองไทย อย่าง หัวเว่ย นิคมอุตสาหกรรมระยอง จงเช่อรับเบอร์ ซินไท่วีล แบงค์ออฟไชน่า ธนาคารไอซีบีซี โมไบค์ เป็นต้น
![](https://i2.wp.com/www.tcjapress.com/wp-content/uploads/2018/02/27798239_2295412827352052_4886430176852668587_o.jpg?resize=640%2C406)
รายงานและถ่ายภาพ: อรอนงค์ อรุณเอก และ ยุพินวดี คุ้มกลัด