ผู้แทนสำนักการต่างประเทศเมืองตงก่วน มณฑลกวางตุ้ง สาธารณรัฐประชาชนจีน หารือเมืองระยอง เชื่อมความสัมพันธ์การค้าและการลงทุนร่วมกัน
เมื่อเวลา 10.00 น.วันที่ 17 มี.ค.2560 ที่ห้องประชุมศาลากลางจังหวัดระยอง นายสุรศักดิ์ เจริญศิริโชติ ผู้ว่าราชการจังหวัดระยอง นำหัวหน้าส่วนราชการ ให้การต้อนรับผู้แทนสำนักการต่างประเทศเมืองตงก่วน มณฑลกวางตุ้ง สาธารณรัฐประชาชนจีน นำโดยนายซู ชิ่ง หัว เลขาธิการฝ่ายความสัมพันธ์ระหว่างประเทศเมืองตงก่วน และนางซือ ถู เหวียน หัวหน้าสำนักการต่างประเทศเมืองตงก่วน
![](https://i1.wp.com/www.tcjapress.com/wp-content/uploads/2017/03/3-6.jpg?resize=640%2C360)
นายซู ชิ่ง หัว เลขาธิการฝ่ายความสัมพันธ์ระหว่างประเทศเมืองตงก่วน กล่าวว่า การเดินทางมาของคณะเมืองตงก่วนดังกล่าว สืบเนื่องจากประเทศไทยเป็นมิตรคู่ค้าใหญ่เป็นอันดับที่ 3 ของจีน และจีนก็เป็นมิตรคู่ค้าใหญ่เป็นอันดับ 2 ของไทย ในปีที่ผ่านมาเมืองตงก่วน ได้ขยายความสัมพันธ์อันดีกับหัวเมืองต่างๆ ตามนโยบาย “หนึ่งแถบหนึ่งทาง” ของประเทศ เพื่อร่วมมือพัฒนากับนานาประเทศให้เจริญไปพร้อมๆ กัน เป็นที่ทราบกันดีว่า เมืองระยองเป็นฐานที่ตั้งของอุตสาหกรรมสำคัญของประเทศ มีโรงงานผลิตรถยนต์ ปิโตรเคมี มีท่าเรือน้ำลึก ขณะที่เมืองตงก่วนเป็นเมืองศูนย์กลางคมนาคมและเป็นเมืองท่าส่งออก มีความแข็งแกร่งด้านเศรษฐกิจและการท่องเที่ยวเหมือนกับเมืองระยอง ซึ่งการเดินทางมาของคณะเมืองตงก่วนครั้งนี้ เพื่อเชื่อมความสัมพันธ์ หารือเรื่องเมืองเป็นมิตรคู่ค้า ร่วมมือกันทั้งสองเมืองด้านการค้าการลงทุนในโอกาสต่อไป
![](https://i0.wp.com/www.tcjapress.com/wp-content/uploads/2017/03/2-8.jpg?resize=640%2C360)