ข่าวดีสำหรับผู้ที่สนใจการร้องเพลงจีนสมัยใหม่ หรือคนที่อยากฝึกการออกเสียงภาษาจีนให้ดียิ่งขึ้น แถมได้คลายเครียดและพบปะเพื่อนใหม่เป็นของแถม สมาคมศิษย์เก่ามหาวิทยาลัยประเทศจีนหรือ “หลิวจง” จัดกิจกรรม “เรียนภาษาจีนจากบทเพลงจีนสมัยใหม่” ทุกวันอังคาร ตั้งแต่เวลา 19.00-22.00 น. ณ ห้องของสมาคมฯ ชั้น 2 โรงแรมทวินทาวเวอร์ กรุงเทพฯ โดยไม่มีค่าใช้จ่ายในการร่วมกิจกรรม
![](https://i2.wp.com/www.tcjapress.com/wp-content/uploads/2018/04/6d18505a0f15485195e3367387423159.jpg?resize=600%2C450)
ผู้สนใจไม่จำเป็นต้องเป็นวัยรุ่น ไม่จำเป็นต้องร้องเพลงเพราะ ไม่จำเป็นต้องเก่งภาษาจีน แค่มีความสนใจก็สามารถสมัครเข้ามาร่วมกิจกรรมได้ แต่หากยังออกเสียงไม่คล่องหรือไม่มั่นใจ หนึ่งชั่วโมงก่อนเริ่มเรียนร้องเพลง ทางหลิวจงจะจัดคลาสพื้นฐานเล็กๆ สำหรับพูดและร้องเพลงเสริมให้ด้วย มีกระซิบมาจากทีมผู้จัดด้วยว่า คลาสเสริมพิเศษของปีนี้เน้นสอนตัวต่อตัว ไม่สอนตามตำรา อยากให้อ่านพินอินคล่อง ออกเสียงถูก เพื่ออรรถรสในการเรียนและร้องที่ละมุนไปอีกขั้น
สำหรับรายละเอียด สามารถอีเมลไปถามเพิ่มเติมได้ที่: คุณบี๋ [email protected] หรือ ไลน์ไอดี: chenlinxiang_bebhee ส่วนคนที่อยากติดตามข่าวสารและกิจกรรมเพิ่มเติม เชิญได้ที่ Facebook Page: ชุมนุมร้องเพลงจีน กลุ่มเยาวชนสมาคมศิษย์เก่ามหาวิทยาลัยประเทศจีน https://bit.ly/2uNrpOt
![](https://i0.wp.com/www.tcjapress.com/wp-content/uploads/2018/04/d337d86653ff4c358e45e99f01770e0c.jpg?resize=600%2C450)
เรียบเรียงและรายงาน: อรอนงค์ อรุณเอก 林敏儿