มหาวิทยาลัยธุรกิจบัณฑิตย์ เปิดตัว MakerSpace ที่เปรียบเสมือนเป็น Co-working Space ยุคดิจิทัลตอบโจทย์ Thailand 4.0 และเปิดตัวห้องเรียน Startup พร้อมสร้างนักธุรกิจตอบโจทย์ยุคดิจิทัล โดยมี ดร.ดาริกา ลัทธพิพัฒน์ อธิการบดี มหาวิทยาลัยธุรกิจบัณฑิตย์ มาพูดคุยถึงการเรียนการสอนรูปแบบใหม่ ที่เน้นการทำโปรเจค พัฒนาโปรเจค จนออกมาเป็นงานจริง (สอนแบบโครงงาน Capstone) และ วิชาหมวดศึกษาทั่วไป (GenEd) รวมทั้งเปิดตัวห้องเรียน DPU Makerspace ซึ่งทั้งหมดนี้จะช่วยผลิตบัณฑิตที่สามารถสร้างสรรค์ธุรกิจของตัวเองได้ตั้งแต่ก่อนเรียนจบ โดยมี คุณเฟืองลดา สรานี สงวนเรือง นางฟ้าไอที เป็นพิธีกรพาเยี่ยมชมมุมต่างๆ ของห้องเรียนรูปแบบใหม่ ห้องเรียน Startup DPU MakerSpace ที่ผสมผสานแนวคิด Makerspace และ Co-working space มาเป็นห้องเรียนแนวใหม่ ที่ให้นักศึกษาได้ลงมือทดลองสร้างผลงานจริง เรียกได้ว่า ตั้งแต่การสร้างชิ้นงานต้นแบบ (ด้วย 3D printer) มาจนถึงการใช้เทคโนโลยีหุ่นยนต์มาช่วย จนออกมาเป็นชิ้นงาน การทำ Application การถ่ายภาพสินค้า แล้วนำไปโปรโมท ทำคลิปสัมภาษณ์ผู้บริหารธุรกิจ Startup สอนการทำเว็บ ทำสื่อ Social Media เรียกได้ว่าตั้งแต่ไอเดียลงมือทำ หาเพื่อนคู่คิด เพื่อนต่างคณะ หาเงินทุน พบนักลงทุน ไปจนถึงการออกสู่ตลาดจริง ทุกอย่างจะเกิดขึ้นได้ในห้องเรียนนี้
![](https://i0.wp.com/www.tcjapress.com/wp-content/uploads/2017/03/23.jpg?resize=640%2C960)
![](https://i2.wp.com/www.tcjapress.com/wp-content/uploads/2017/03/17505117_705650276226558_1835130411910961523_o.jpg?resize=640%2C480)
![](https://i2.wp.com/www.tcjapress.com/wp-content/uploads/2017/03/MAKER-SPACE-by-k_๑๗๐๓๓๐_0089.jpg?resize=640%2C427)
![](https://i2.wp.com/www.tcjapress.com/wp-content/uploads/2017/03/1490891287393.jpg?resize=640%2C413)
![](https://i2.wp.com/www.tcjapress.com/wp-content/uploads/2017/03/1490891272580.jpg?resize=640%2C401)